Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?
Loading...

Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo
cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Hỏi: Tôi thuê nhà để ở với thời hạn thuê 3 năm và hợp đồng thuê nhà đã được công chứng. Sau 2 năm thuê, nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà.

 

Hợp đồng thuê nhà không có điều khoản về đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn mà chỉ nêu chung chung “theo quy định của Bộ luật Dân sự và Luật Nhà ở”. Vậy xin luật sư cho biết, tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê này hay không? Để không bị phạt hợp đồng, tôi phải làm gì?

Xin cảm ơn!

Hồ Thị Thùy Trang (đường Võ Văn Kiệt, quận 1, Tp.HCM)

 

 

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 428 Bộ luật Dân sự năm 2015, bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng. Trường hợp không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Mặt khác, Khoản 4, Điều 132 Luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ, bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày (ngoại trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác). Nếu vi phạm quy định này gây thiệt hại, bên đơn phương chấm dứt hợp đồng phải bồi thường theo luật định.

Căn cứ theo các quy định nêu trên, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà với điều kiện phải báo trước cho bên cho thuê nhà biết trước ít nhất 30 ngày.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính Online) 
  • Chia sẻ qua viber bài: Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?
  • Chia sẻ qua reddit bài:Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Tin tức liên quan

Tư vấn thủ tục giải thể

Trong quá trình kinh doanh khó tránh khỏi những rủi ro, khó khăn phát sinh dẫn đến tình trạng doanh nghiệp giải thể. Và để giúp Doanh nghiệp rút lui khỏi thị trường một cách hợp pháp nhằm hạn chế tối thiểu nhất những vấn đề có thể phát sinh, Minh Thái Luật mang đến cho Quý khách hàng Dịch vụ tư vấn thủ tục Giải thế trọn gói.

Lĩnh vực hoạt động

Minh Thái Luật được thành lập với mong muốn là một trong những đơn vị uy tín, chuyên nghiệp, cung cấp những giải pháp pháp lý tối ưu để giải quyết các vấn đề của cá nhân/ doanh nghiệp theo quy định của pháp luật. Chúng tôi luôn nỗ lực để bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng

DỊCH VỤ THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP

Nếu bạn đang dự định thành lập một doanh nghiệp nhưng chưa biết phải thực hiện những công việc pháp lý gì, thủ tục ra sao để doanh nghiệp hoạt động một cách hợp pháp theo quy định của luật pháp hiện hành thì hãy liên hệ ngay với Minh Thái Luật. Tại đây chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp trọn gói như sau:

ĐĂNG KÝ NHÃN HIỆU

Với đội ngũ luật sư, luật gia nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ, Minh Thái Luật cung cấp đến Quý khách dịch vụ tư vấn chuyên sâu về đăng ký sở hữu nhãn hiệu/logo. Trước khi tiến hành thủ tục đăng ký, Minh Thái Luật sẽ phân tích, đánh giá và tư vấn cho Quý khách khả năng được bảo hộ của nhãn hiệu để Quý khách đưa ra lựa chọn tối ưu nhất.

ĐĂNG KÝ QUYỀN TÁC GIẢ

Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.

Minh Thái Luật - Tại sao cần có luật sư trong giao dịch Bất động sản?

Bất động sản là tài sản có giá trị lớn, do đó rủi ro trong quá trình giao dịch cũng rất cao. Mặc dù vậy, tại Việt Nam, hầu hết người dân lại chưa có sự quan tâm thích đáng đến việc yêu cầu luật sư bảo vệ quyền lợi cho mình trong giai đoạn tiền giao dịch và giao dịch bất động sản.

Danh mục tin Tức

Căn hộ 04 Block A Sunny Plaza Phạm Văn Đồng. Gọi ngay 0903358083 zalo/vber Ms Hương phòng KD chủ đầu tư
Căn hộ Sunny Plaza Phạm Văn Đồng
The Manor
The 9 Stellars
Song Minh Residence
Soho Riverview